ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਗਲਣ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦੂਰ ਕਰੇਗੀ ਨਵੀਂ ਡਿਵਾਈਸ

ਲੰਡਨ (ਏਜੰਸੀ)-ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਇਕ ਨਵਾਂ ਪਹਿਨਣਯੋਗ ਉਪਕਰਣ ਵਿਕਸਤ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਜੋ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀਆਂ ਨਿਗਲਣ ਦੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਦੇ ਇਲਾਜ ਨੂੰ ਅਸਾਨ ਅਤੇ ਵਧੇਰੇ ਕਫਾਇਤੀ ਬਣਾ ਦੇਵੇਗਾ।<br>
ਚਮੜੀ-ਮਾਊਂਟੇਬਲ ਕਰਨ ਯੋਗ ਸੈਂਸਰ ਸਟਿੱਕਰ ਗਰਦਨ ਦੇ ਨਾਲ ਮਜ਼ਬੂਤੀ ਨਾਲ ਜੁੜ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਛੋਟੇ ਕੇਬਲ ਨਾਲ ਇਕ ਵਾਇਰਲੈੱਸ ਟ੍ਰਾਂਸਮੀਟਰ ਯੂਨਿਟ ਨਾਲ ਜੁੜਿਆ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਸੈਂਸਰ ਦਾ ਸਟਿੱਕਰ ਨਿਗਲਣ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਦੀ ਸਰਗਰਮੀ ਅਤੇ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਮਾਪਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਰਿਕਾਰਡ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਇਕ ਵੱਖਰੀ ਇਕਾਈ ਰਾਹੀਂ ਸਾਫਟਵੇਅਰ ਨੂੰ ਭੇਜੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਡਾਕਟਰ ਵਲੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਚ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਲਈ ਇਸ ਨੂੰ ਸਟੋਰ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਨਿਗਲਣ ਦੀ ਸਫਲਤਾਪੂਰਵਕ ਪੂਰਤੀ ਲਈ ਸਿਰ ਅਤੇ ਗਰਦਨ ਦੀਆਂ 30 ਤੋਂ ਵੱਧ ਜੋੜਾਂ ਦੀਆਂ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ, 6 ਨਸਾਂ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗ਼ ਅਤੇ ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਖੇਤਰਾਂ ਦੇ ਸਹੀ ਤਾਲਮੇਲ ਦੀ ਲੋੜ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਦਿਮਾਗ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਹਿੱਸੇ ’ਚ ਰੁਕਾਵਟ ਦੇ ਨਤੀਜੇ ਵਜੋਂ ਗੰਭੀਰ ਨਿਗਲਣ ਦੀਆਂ ਬੀਮਾਰੀਆਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।

ਪਰਿਡਯੂ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਜਾਰਜੀਆ ਏ. ਮਾਲੈਂਡਰਾਕੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਨਿਗਲਣ ਵਾਲੀ ਸਮੱਸਿਆ ਵਾਲੇ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕਰਨ ਲਈ ਇਕ ਭਰੋਸੇਮੰਦ, ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਅਤੇ ਕਫਾਇਤੀ ਡਿਵਾਈਸ ਮੁਹੱਈਆ ਕਰਵਾਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਪਹਿਲਾਂ ਮੌਜੂਦ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਯੰਤਰ ਮਹਿੰਗੇ ਹਨ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਪੇਂਡੂ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿਚ ਪਹੁੰਚਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਸੈਂਸਰ ਸਟਿੱਕਰ ਡਿਸਪੋਜ਼ੇਬਲ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਸਸਤੇ ਪਾਰਟਸ ਨਾਲ ਤਿਆਰ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੁੱਟਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ 10 ਵਾਰ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਪਰਿਡਯੂ ਕਾਲਜ ਦੇ ਬਾਇਓਮੈਡੀਕਲ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਅਤੇ ਮਕੈਨੀਕਲ ਇੰਜੀਨੀਅਰਿੰਗ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਚੀ ਹਵਾਨ ਲੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸੈਂਸਰ ਸਟਿੱਕਰ ਲਚਕਦਾਰ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜਦੋਂਕਿ ਜੁੜੀ ਹੋਈ ਇਕਾਈ ਵਿਚ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਚਿਪਸ ਅਤੇ ਵਧੇਰੇ ਸਖਤ ਹਿੱਸੇ ਹੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਇਹ ਉਪਕਰਣ ਵਿਲੱਖਣ ਹੈ ਅਤੇ ਨਿਗਲਣ ਦੀਆਂ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਿਆਵਾਂ ਨਾਲ ਜੁੜੀਆਂ ਛੋਟੀਆਂ ਅਤੇ ਗੁੰਝਲਦਾਰ ਮਾਸਪੇਸ਼ੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ ਵਧੀਆ ਕੰਮ ਕਰਨ ’ਚ ਸਮਰੱਥ ਹੈ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *