29 ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਨੇ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਵਿਰੁੱਧ ਕੀਤਾ ਕੇਸ

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ (ਬਿਊਰੋ)— ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ 22 ਰਾਜਾਂ ਅਤੇ 7 ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਦੇ ਗਠਜੋੜ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਡੋਨਾਲਡ ਟਰੰਪ ਦੇ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ‘ਤੇ ਕੋਲਾ ਬਾਲਣ ਵਾਲੇ ਬਿਜਲੀ ਪਲਾਂਟਾਂ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀਆਂ ਨੂੰ ਆਸਾਨ ਬਣਾਉਣ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ ਮੁਕੱਦਮਾ ਦਾਇਰ ਕੀਤਾ। ਟਰੰਪ ਨੇ ਆਪਣੇ ਤੋਂ ਪਹਿਲੇ ਸਾਬਕਾ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਬਰਾਕ ਓਬਾਮਾ ਵੱਲੋਂ ਵਿਵਸਥਿਤ ਰੂਪ ਨਾਲ ਵਾਤਾਵਰਣੀ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਯੋਜਨਾਬੱਧ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਖਤਮ ਕਰਨ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿਚ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿਚ ਕਲੀਨ ਪਾਵਰ ਪਲਾਨ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।

ਦਾਇਰ ਕੀਤੇ ਗਏ ਕੇਸ ਵਿਚ ਬਿਜਲੀ ਪਲਾਂਟਾਂ ਤੋਂ ਗ੍ਰੀਨਹਾਊਸ ਗੈਸ ਨਿਕਾਸੀ ਵਿਚ ਕਟੌਤੀ ਕਰਨ ਦੀ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਨੂੰ ਸਾਲ 2015 ਵਿਚ ਆਖਰੀ ਰੂਪ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਪਰ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਨੇ ਇਸ ‘ਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਸੀ ਅਤੇ ਵ੍ਹਾਈਟ ਹਾਊਸ ਨੇ ਵਾਤਾਵਰਣ ਸੁਰੱਖਿਆ ਏਜੰਸੀ ਨੂੰ ਘੱਟ ਸਖਤ ਤਬਦੀਲੀ ‘ਤੇ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦਿੱਤਾ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਸਸਤੀ ਸਾਫ ਊਰਜਾ (Affordable Clean Energy ਮਤਲਬ ACE) ਨਿਯਮ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿਚ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੇ ਅਟਾਰਨੀ ਜਨਰਲ ਜੇਵੀਅਰ ਬੇਸੇਰਾ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਸੈਕਰਾਮੈਂਟੋ ਵਿਚ ਇਕ ਪੱਤਰਕਾਰ ਸੰਮੇਲਨ ਵਿਚ ਕਿਹਾ,”ਇਸ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ਸਾਫ ਬਿਜਲੀ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਦੰਦ ਵਾਲੇ ਵਿਕਲਪ ਨਾਲ ਬਦਲਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।” ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ ਇਹ ਸਾਫ ਹੈ ਪਰ ਇਹ ਸਾਫ ਊਰਜਾ ਦੇ ਇਲਾਵਾ ਹੋਰ ਕੁਝ ਵੀ ਹੈ। ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਟਰੰਪ ਦੀ ਸਾਡੇ ਰਾਸ਼ਟਰ ਦੀ ਸਾਫ ਸ਼ਕਤੀ ਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਅਸਫਲ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ ਗਲਤ ਹੈ। ਏ.ਸੀ.ਈ. ਨਿਯਮ ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਸਿੰਗਲ ਸੰਘੀ ਮਿਆਰ ਦਾ ਪਾਲਣ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਮੌਜੂਦਾ ਕੋਲੇ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਬਿਜਲੀ ਪਲਾਂਟਾਂ ਲਈ ਆਪਣੇ ਖੁਦ ਦੇ ਮਿਆਰ ਸਥਾਪਿਤ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਦੇਵੇਗਾ।

ਇਹ ਸਾਲ 2030 ਤੱਕ ਬਿਜਲੀ ਖੇਤਰ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੀ ਕਾਰਬਨਡਾਈਆਕਸਾਈਡ ਨਿਕਾਸੀ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਦੇ ਘੱਟ ਅਭਿਲਾਸ਼ੀ ਦ੍ਰਿਸ਼ਟੀਕੋਣ ਨੂੰ ਕੰਟਰੋਲ ਕਰਦਾ ਹੈ, ਜੋ ਇਸ ਨੂੰ ਤਬਦੀਲ ਕਰੇਗਾ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਦੇ ਚੈਲੇਂਜ ਵਿਚ ਤਰਕ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਕਿ ਇਹ ਬਿਜਲੀ ਪਲਾਂਟਾਂ ਨਾਲ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਕਾਰਬਨ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਓਬਾਮਾ-ਯੁੱਗ ਦੇ ਸਾਫ ਹਵਾ ਐਕਟ ਦੇ ਤਹਿਤ ਈ.ਪੀ.ਏ. ਦੇ ਫਰਜ਼ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਈ.ਪੀ.ਏ. ਦੇ ਅਧਿਕਾਰ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰਦਾ ਹੈ।

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ ਵਿਚ ਯੂਨਾਈਟਿਡ ਸਟੇਟਸ ਕੋਰਟ ਆਫ ਅਪੀਲਸ ਵਿਚ ਦਾਇਰ ਕੀਤੇ ਗਏ ਮੁਕੱਦਮੇ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਸੁਪਰੀਮ ਕੋਰਟ ਵਿਚ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਦੇ ਗਵਰਨਰ ਗੇਵਿਨ ਨਿਊਜਾਮ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਟਰੰਪ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਅਗਲੀ ਪੀੜ੍ਹੀ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰ ਅੰਦਾਜ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਟਰੰਪ ਨੇ ਪੈਰਿਸ ਜਲਵਾਯੂ ਤਬਦੀਲੀ ਸਮਝੌਤੇ ਦੇ ਤਹਿਤ ਅਮਰੀਕਾ ਨੂੰ ਗਲੋਬਲ ਵਾਰਮਿੰਗ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਦੇਸ਼ਾਂ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ।

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *