IND vs NZ: ਜਿੱਤ ਦੀ ਹੈਟ੍ਰਿਕ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਟਕੀ ਟੀਮ ਇੰਡਿਆ, ਜਾਣੋਂ ਹਾਰ ਦੇ ਪੰਜ ਕਾਰਨ

ਹੈਮਿਲਟਨ – ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਨੇ ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਹੈਮਿਲਟਨ ‘ਚ ਖੇਡੇ ਚੌਥੇ ਵਨਡੇ ਮੈਚ ‘ਚ ਭਾਰਤ ਨੂੰ 8 ਵਿਕਟਾਂ ਨਾਲ ਹਰਾ ਦਿੱਤਾ। ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਨੇ ਭਾਰਤ ਵਲੋਂ ਮਿਲੇ 93 ਦੌੜਾਂ ਦੇ ਟੀਚੇ ਨੂੰ 14.4 ਓਵਰਾਂ ‘ਚ 2 ਵਿਕਟਾਂ ਦੇ ਨੁਕਸਾਨ ਨਾਲ ਹਾਸਲ ਕਰ ਲਿਆ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਇਸ ਮੈਚ ‘ਚ 212 ਗੇਂਦਾਂ ਬਾਕੀ ਬਚ ਗਈਆਂ। ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਨੇ 212 ਗੇਂਦਾਂ ਬਾਕੀ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਜਿੱਤ ਹਾਸਲ ਕਰ ਲਈ, ਜੋ ਭਾਰਤ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡੀ ਹਾਰ ਸਿੱਧ ਹੋਈ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਾਲ 2010 ‘ਚ ਦਾਂਬੁਲਾ ਵਿਖੇ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਸ਼੍ਰੀਲੰਕਾ ਨੇ 209 ਗੇਂਦਾਂ ਬਾਕੀ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਹਰਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਆਓ ਇਕ ਨਜ਼ਰ ਹੈਮਿਲਟਨ ‘ਚ ਟੀਮ ਇੰਡੀਆ ਦੀ ਹਾਰ ਦੇ ਪੰਜ ਕਾਰਨਾਂ ‘ਤੇ ਮਾਰਦੇ ਹਾਂ-

1. ਬੋਲਟ ਅਤੇ ਗ੍ਰੈਂਡਹੋਮ ਦੇ ਅੱਗੇ ਝੁਕੇ 
ਭਾਰਤੀ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਬੋਲਟ ਅਤੇ ਗ੍ਰੈਂਡਹੋਮ ਦੀ ਸਵਿੰਗ ਹੁੰਦੀਆਂ ਗੇਂਦਾਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਖੇਡਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਨਹੀਂ ਦਿਖਾ ਸਕੇ। ਬੋਲਟ ਨੇ ਲਗਾਤਾਰ 10 ਓਵਰਾਂ ‘ਚ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ 21 ਗੇਂਦਾਂ ‘ਚ 5 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ, ਜਦਕਿ ਗ੍ਰੈਂਡਹੇਡ ਨੇ 26 ਦੌੜਾਂ ‘ਚ 3 ਵਿਕਟਾਂ ਲਈਆਂ। ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਨੇ 30.5 ਓਵਰਾਂ ‘ਚ 92 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ, ਜੋ ਕਿ ਟੀਮ ਇੰਡੀਆ ‘ਚ 7ਵਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸਕੋਰ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਟਾਂਡ ਐਸਟਲ (9 ਦੌੜਾਂ ‘ਚ 1 ਵਿਕਟ) ਅਤੇ ਜਿੰਮੀ ਨੇਸ਼ਮ (5 ਦੌੜਾਂ ‘ਤੇ 1 ਵਿਕਟ) ਨੇ 1-1 ਵਿਕਟ ਲਈ।

 

2. ਟਾਸ ਹਾਰਨਾ ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਪਿਆ ਮਹਿੰਗਾ
ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ ਕਪਤਾਨ ਕੇਨ ਵਿਲਿਅਮਸ ਨੇ ਟਾਸ ਜਿੱਤ ਕੇ ਪਹਿਲਾਂ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ੀ ਕਰਨ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ, ਜਿਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੇਜਬਾਨ ਟੀਮ ਦੇ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ਾਂ ਦਾ ਹੀ ਦਬਦਬਾ ਰਿਹਾ। ਕੀਵੀ ਟੀਮ ਨੂੰ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਅਨੁਕੂਲ ਪਿੱਚ ‘ਤੇ ਟਾਸ ਜਿੱਤਣ ਦਾ ਫਾਇਦਾ ਹੋਇਆ। ਭਾਰਤੀ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ਾਂ ਕੋਲ ਕੀਵੀ ਗੇਂਦਬਾਜ਼ਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਜਵਾਬ ਨਹੀਂ ਸੀ।

3. ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਦੀ ਗੈਰਹਾਜ਼ਰੀ 
ਵਿਰਾਟ ਕੋਹਲੀ ਦੀ ਗੈਰਹਾਜ਼ਰੀ ‘ਚ ਪਿਛਲੇ 2 ਵਨ ਡੇ ਮੈਚਾਂ ‘ਚ ਭਾਰਤੀ ਟੀਮ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਕਰ ਰਹੇ ਕਪਤਾਨ ਰੋਹਿਤ ਸ਼ਰਮਾ ਨਾਕਾਮਯਾਬ ਰਹੇ। 200ਵੇਂ ਵਨ ਡੇ ਮੈਚ ‘ਚ 7 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਟਰੈਂਟ ਬੋਲਟ ਨੂੰ ਕੈਚ ਦੇ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਮੈਚ ‘ਚ ਰੋਹਿਤ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਧਵਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਚਲ ਸਕੇ ਅਤੇ ਵਿਰਾਟ ਦੀ ਗੈਰਹਾਜ਼ਰੀ ‘ਚ ਮਿਡਲ ਆਰਡਰ ਵੀ ਬਿਖਰ ਗਿਆ।

4. ਮਹਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਧੋਨੀ ਦੇ ਅਨੁਭਵ ਦੀ ਰਹੀ ਕਮੀ
ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਮਿਡਲ ਆਰਡਰ ‘ਚ ਮਹਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਧੋਨੀ ਦੇ ਅਨੁਭਵ ਦੀ ਕਮੀ ਨਜ਼ਰ ਆਈ ਪਰ ਉਸ ਦੀ ਗੈਰਹਾਜ਼ਰੀ ‘ਚ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਹਰਦਿਕ ਪਾਂਡਿਆ ਅਤੇ ਕੇਦਾਰ ਜਾਦਵ ਦੀ ਸੀ। ਬੁਲਟ ਨੇ ਜਾਦਵ ਅਤੇ ਪਾਂਡਿਆ ਨੂੰ ਆਊਟ ਕਰਕੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸਮਾਨਜਨਕ ਸਕੋਰ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਨੂੰ ਤੋੜ ਦਿੱਤਾ। ਵਿਕੇਟਕੀਪਰ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਦਿਨੇਸ਼ ਕਾਰਤਿਕ ਨੇ ਵੀ ਕੁਝ ਖਾਸ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।

5 ਉਮੀਦਾਂ ‘ਤੇ ਖਰੇ ਨਹੀਂ ਉਤਰੇ ਸ਼ੁਭਮਨ ਗਿੱਲ
ਨੌਜਵਾਨ ਸ਼ੁਭਮਨ ਗਿੱਲ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਉਮੀਦਾਂ ਸਨ ਪਰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਵੀ ਦਬਾਅ ‘ਚ ਆ ਕੇ ਬੋਲਟ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਗੇਂਦ ‘ਤੇ ਕੈਚ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਨੇ 5 ਵਿਕਟਾਂ ‘ਤੇ 33 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ। ਸ਼ੁਭਮਨ ਗਿੱਲ ਨੇ 9 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ ਨੇ 20 ਦੌੜਾਂ ਦਾ ਆਂਕੜਾ ਪਾਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ। 10ਵੇਂ ਸਥਾਨ ‘ਤੇ ਬੱਲੇਬਾਜ਼ੀ ਕਰਨ ਪੁੱਜੇ ਯੁਵਰਾਜ ਸਿੰਘ ਨੇ ਵੀ 18 ਦੌੜਾਂ ਬਣਾਈਆਂ।

 

ਆਪਣੇ ਭਾਈਚਾਰੇ ਚੋ ਆਪਣੇ ਜੀਵਨਸਾਥੀ ਦੀ ਚੋਣ ਕਰੋ – ਮੁਫ਼ਤ ਰਿਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਕਰੇ

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *